DIASPORA WANA NIA YA KUISAIDIA NCHI YAO

0
817

DIASPORANI mambo mengi yametukuta na ambayo tumeshuhudia mwaka jana. Sasa ni 2017, lakini bado tuna vumbi kutoka 2016 na kwamba bado uvunaji wa mwaka 2016, uwe mbaya au mzuri, unaendelea mwaka huu.

Unaunda maumbo na viungo vingi vinayohusiana na mifumo mbalimbali, miundo ya kijamii na hasa sifa za leo na kesho.

Uchaguzi tunaoufanya kila siku, uwe bila ya kutambua, kwa kufahamu, kwa uangalifu au kwa makusudi, unafafanua na kututambulisha sisi ni watu wa aina gani na sisi ni nani.

Iwe katika ngazi ya mtu binafsi, kundi la kijamii, kama nchi au Serikali, suala la binadamu ni nani mara nyngi hujitokeza.
Kuelimishwa na kuwa na uelewa ambao unatusaidia kufanya maamuzi yoyote huu ni uwezo ambao wote tunao, aidha wa kiasili au kielimu upo kwa wote.

Ukishaweza kufikiri na kuchukua maamuzi, ni kwamba una ujuzi wa aina fulani. Fursa hii ipo kwa wote. Chochote kinachowapa binadamu kiwango cha juu cha ufahamu na uelewa wa ni nini kuwa sehemu ya ulimwengu huu.

Hivyo, malengo ya uwepo wetu katika dunia hii imeafikiwa na kuwa na mafanikio. Mtu anaweza kuwa na ufahamu wa hali ya juu si sharti kwa maisha yetu.

Lakini basi uelewa juu ya mazingira karibu ya binadamu na kuwa na ufahamu wa kuwa sehemu ya uelewa juu na muundo, husaidia kufanya maamuzi hayo ambayo yanaweza kuhakikisha kuendelea kuwepo kwetu.

Kila jamii ina ujumbe na kificho ambacho inaiacha nyuma mifumo ambayo inaelezea uhusiano baina ya ndani ambayo imekuwepo na ipo miongoni mwetu na kati yetu na mazingira yetu ya karibu.

Bila kuelewa mambo ambayo yametufanya tuwe na bado yanaendelea kuathiri maisha yetu, tutapoteza usawa unaohitajika na kuunda aina za machafuko ya kijamii na umma kukatishwa tamaa.

Katika siku zetu na nyakati na hasa katika baadhi za nchi fulani kama Tanzania, kwa maendeleo tunahitaji kuongeza na kuimarisha msingi wetu. Tunahitaji kuelewa ni mwelekeo gani nchi inakwenda na nini cha kutarajia miaka 100 au zaidi kuanzia sasa, angalau kwa misingi iliyopo.

Diaspora ya Watanzaia kama kundi wana hisa uzoefu wa kawaida juu ya upendo wa asili yao. Kitendo cha kutaka kuwa sehemu ya maendeleo ya asili yao ni kutokana na haja ya msingi ya binadamu wote.

Sisi, daima tuna hamu ya kutaka kurudi nyumbani na kwenye shina ambayo ni asili yetu, haja ya mali na kukubaliwa.

Diaspora wanaporejea nyumbani wanauhisi mjumuisho kama hauna masharti. Kurudi kwetu nyumbani si kwamba tunataka kukubaliwa na kupokelewa tofauti kuliko watu wengine, bali kwa kukubaliwa iwe tu kama Mtanzania mwingine yeyote na hakuna upendeleo maalumu ila kwa miundombinu ambayo husaidia na husisitiza ushirikiano wetu katika jamii kama kundi.

Maana kuwepo mfumo ambao unatusaidia kushirikiana na kubadilishana uzoefu wetu na maarifa ambayo itarutubisha mchakato wa mkondo mkuu kiakili na maendeleo ya kiutamaduni.

Kufanya uchaguzi nadhifu na kuona Diaspora kama rasilimali na si tatizo, itatupa jamii zote mbili manufaa, msingi wa maarifa kwamba ipo ndani ya kundi, upo juu ya usawa wa wastani mchakato wa mkondo mkuu cha uzoefu. Utambuzi wa wananchi na wabunge kwamba Diaspora si tishio na dhahiri itakuwa kufungua milango mingi.

Kuzungumzia masuala ambayo yanatugawanya sisi ni hatua moja mbele na njia ya uhakika ya kuhakikisha kiasi chanya, faida ya kupata njia ambazo zinaweza kusababisha ushirikiano endelevu wa rika na vyombo vya Serikali.

Kwa upande mwingine, hii ingesaidia maendeleo ya nchi yetu. Inachukua juhudi kidogo ili kufikia malengo hayo. Wanadiaspora wana nia ya kusaidia na kufanya zaidi. Tumekuwa tukifanya hivyo kwa zaidi ya nusu karne, kuna haja gani kuwa tofauti sasa?

Kwa Diaspora wanaoishi kwa muda mrefu nje ya mazingira yao ya awali, yamesaidia nao kujipatia zana suluhisho-maelekezo.  kupata zana hizo ni kutokana na asili ya vitendo vya uzoefu wao katika maeneo wanayoishi na wengi bado wanaendelea kuishi ughaibuni, kwa wakati huu wa sasa na kuendelea kupata maarifa ‘mapya’ na mwelekeo mpya pamoja na utajiri wake kuongeza mtazamo wao wa ulimwengu na kuleta utajiri mwengine katika masuala ya kutatua matatizo.

Yote haya si tu njia rahisi ya kuelewa uhusiano tata wa Diaspora na nchi yao, lakini pia kuelewa mwelekeo kitamaduni, kubadilishana mawazo chanya (elimu zaidi ya ufundishaji wa mbinu) na uwezekano wa mapato kuongezeka kutokana na uhusiano chanya wa vitendo ambavyo huchangia sana katika kukutana na jamii ‘mbili’.

Je, hii inamaanisha nini? Ina maana Diaspora wanajitahidi kuwanyooshea na kuwapa mikono yake ili kuinua ndugu zake kwa kushirikiana na uzoefu wao. Uelewa wa mawazo na asili ya tata ya lugha pia inafanywa kuwa rahisi kwa Diaspora kutoa kile wanachokijua.
Uelewa wa matatizo yaliyopo na kukubali hali tofauti na kuendeleza upembuzi yakinifu na vitendo kwa ufumbuzi. Yote hii inakuja kutokana na uzoefu wa pamoja wa Diaspora pamoja na jamii. Ni muhimu kwamba Serikali kuwa sehemu ya ufumbuzi kama mwezeshaji.

Changamoto katika maisha yanayowakabili Diaspora yana makali na kuimarisha ujasiri wao wa kuishi kwa njia yoyote.

Changamoto nyumbani zimesababisha Diaspora kuungana na kuunda shirika la kimataifa. Jamii ya kimataifa inaunganisha makundi yote Tanzania katika dunia na inajenga jukwaa kwamba inasimamia masilahi yetu.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here