MIAKA 40 CCM ITUMIKE KUREJEA MASOMO YAKE

0
869

NA ALOYCE NDELEIO,

JUMAPILI ijayo Februari 5, Chama Cha Mapinduzi (CCM) kinatimiza miaka 40 tangu kuanzishwa kwake mwaka 1977 ikiwa ni kipindi cha miongo minne ambayo kinaweza kuwa na mambo ya kujivunia  lakini pia yakiwapo ambayo kimeyaondoa  katika mstari wake.

Mambo ambayo kinaweza kujivunia ni pamoja  na kwamba muda  wote  kimekuwa kikipata  ushindi katika chaguzi  za kisiasa  ambazo kilisimama bila kuwa na kasha kasi ya upinzani.

Katika chaguzi za awali  kabla ya kuundwa kwa CCM  vyama mama vya TANU na Afro Shiraz  (ASP) kila kimoja kwa  upande wake  kilikuwa  kinapata ushindi  na hali hiyo ikaendelea baada ya kuungana kwa vyama  hiyo katika mwaka 1980, 1985 na 1990.

Hali hiyo kutokana na  mtazamo wa kisiasa ni kwamba katika kipindi hicho mambo yalienda sawa  kwa kile ambacho kinaweza kuelezwa kuwa chama kilikuwa kimeshika hatamu.

Hali kadhalika ni katika kipindi hicho kwamba  chama kinapofanya uamuzi  hakuna wa kuyapinga. Mara nyingine  wachambuzi wa masuala ya kisiasa wanaona kuwa uamuzi uliokuwa unafanyika ndani ya kipindi hicho upo uliowafurahisha  watu na  kuwahuzunisha wengine.

Wengine wanaona kuwa katika kipindi hicho chama kilikuwa na nguvu na mamlaka yalikuwa ndani ya chama na Serikali na si nje ya chama na Serikali. Kwa maana hiyo kuupinga uamuzi uliokuwa unafanywa na chama ilikuwa ni kupinga uamuzi uliopangwa na Serikali ambapo kwa lugha nyingine ni ‘totalitarianism’.

Pamoja na hali hiyo chaguzi ambazo TANU, ASP  na baadaye CCM  ilikuwa inashinda zilikuwa zinajulikana kuwa zinafanyika ndani ya  demokrasia ya chama kimoja.

Baadaye mwaka 1992  mfumo wa vyama vingi vya siasa  ulirejeshwa nchini na hapo ndipo CCM ilianza  kupambana na vyama vingine  ambavyo baadhi ya viongozi wake walikuwa ni watumishi wa umma waliokuwa wameitumikia Serikali na chama katika mfumo wa chama kimoja  cha siasa  ambao waliamua kuunda vyama vya siasa ili kuleta ushindani.

Hata hivyo lengo la vyama  hivyo vya siasa  ilikuwa ni kuiondoa CCM madarakani  kwamba malengo ya vyama vya siasa ni kutaka kushika dola. Hata hivyo katika chaguzi zilizofanyika mwaka 1995, 2000, 2005, 2010 na 2015 imeshuhudiwa CCM ikiwa inashinda lakini si kwa njia rahisi kama ilivyokuwa hapo awali chini ya mfumo wa chama kimoja cha siasa.

Ukweli unabakia kuwa CCM si malaika kwamba pamoja na ushindi huo yapo baadhi ya mambo  kiliyoyachanganya  hivyo  kuifanya taswira yake ya mwanzo kuonekana kuwa si yenyewe.CCM ilijipambanua  tangu mwanzo kuwa ni chama cha wakulima na wafanyakazi. Hilo lilikuwa ni vema na haki.

Hata hivyo taswira hiyo ilipakwa mkorogo kwani baadaye haikuwa rahisi tena kwa mfanyakazi au mkulima mdogo asiye na pesa za kukirimu watu  aliyeweza kugombea nafasi yoyote ya uongozi na kuipata.

Hatua hiyo ikaifanya CCM kuonekana kuwa viongozi wanaotokana na CCM  hawatoki katika kundi au jamii pana za wafanyakazi na wakulima bali kundi dogo sana la wafanyabiashara hasa matajiri. Tafsiri nyingine iliyotokeza hapa ikiwa ni kwamba CCM ni chama  kinachowakumbatia wavuna jasho  na kwamba kimewaweka wavuja jasho kando.

Ukweli unabakia kuwa CCM kiliasili mambo mengi mazuri yaliyokuwa yameasisiwa na waasisi wa vyama vilivyoungana ikiwa ni pamoja na kanuni, ahadi muhimu za MwanaCCM  ambazo kwa uhalisia zililenga kujenga taifa lililo na usawa  miongoni mwa wananchi.

Lakini leo hii ukianza kunyambua ahadi moja  baada ya nyingine  zote zimewekwa mkorogo na si asilia  kama ilivyokuwa  lakini bado wapo wanaodai na kujinasibu na ahadi hizo bila kujua kuwa kumekuwapo na ukengeukwaji katika kuzisimamia.

Kipindi cha miongo minne ya  uwepo wake unaweza kubainisha kuwa kinatakiwa kusimamia uasilia wake  kwa kufanya rejea misingi kanuni  za wazazi wake TANU na ASP.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here